Thursday, March 15, 2012

สถิติตำแหน่งนายกรัฐมนตรีของไทย : เผด็จการกับประชาธิปไตย

ตำแหน่งนายกรัฐมนตรี          ระยะเวลาดำรงตำแหน่ง                                       ระยะเวลา (ปี/เดือน/วัน) 
พระยามโนปกรณ์ นิติธาดา     28 มิ.ย.2475- 21 มิ.ย.2476                                    0 ปี 11เดือน 23 วัน (พลเรือน)
พระยาพหล พยุหเสนา          21 มิ.ย.2476- 16 ธ.ค. 2481                                    5 ปี  5 เดือน 25วัน (พลเรือน) 
นายแปลก พิบูลสงคราม       16 ธ.ค.2481 - 1 ส.ค. 2487                                     5 ปี  8 เดือน 16 วัน (ทหาร)
นายควง  อภัยวงศ์              1 ส.ค. 2487-31 ส.ค. 2488                                     1 ปี 0 เดือน 31 วัน   (ทหาร)
 Khuang Aphaiwong        1 Aug 1944 - 31 Aug 1945 (+1968) military
นายทวี   บุญยเกตุ         31 ส.ค. 2488- 17 ก.ย.2488                                    -   ปี 0 เืดือน 17 วัน  (พลเรือน)
 Tawee Boonyaket        31 Aug 1945 - 17 Sep 1945 (+1971) n/p
นายเสนีย์ ปราโมช            17 ก.ย. 2488-31 มกราคม 2489                                -   ปี 4 เดือน 14 วัน  (กึ่งพลเรือน) 
 Seni Pramoj            17 Sep 1945 - 31 Jan 1946 (+1997) ST
นายควง  อภัยวงศ์             31 ม.ค.2489- 24 มี.ค. 2489                                    -   ปี 1 เดือน 24 วัน  (ทหาร)  
 Khuang Aphaiwong       31 Jan 1946 - 24 Mar 1946 (+1968) military 
นายปรีดี  พนมยงค์            24 มี.ค. 2489- 23 ส.ค. 2489                                    -   ปี 5 เดือน  0 วัน   (พลเรือน) 
 Pridi Phanomyong       24 Mar 1946 - 23 Aug 1946 (+1983) n/p
นายธำรงค์  นาวาสวัสดิ์       23 ส.ค. 2489- 8 พ.ย. 2490                                      1  ปี 2 เดือน 16 วัน  (กึ่งพลเรือน)
 Thamrong Nawasawat     23 Aug 1946 -  8 Nov 1947 (+1988) military
นายควง   อภัยวงศ์           10 พ.ย. 2490- 8 เม.ย 2491                                       -  ปี 4 เดือน 28 วัน  (ทหาร) 
 Khuang Aphaiwon        10 Nov 1947 -  8 Apr 1948 (+1968) military, PP (interim)
นายแปลก พิบูลสงคราม       8 เม.ย.2491- 16 ก.ย. 2500                                      9 ปี 5 เดือน  8  วัน  (ทหาร) 
 Plaek Pibulsongkram     8 Apr 1948 - 16 Sep 1957 (+1964) military
นายพจน์  สารสิน              21 ก.ย.2500- 26 ธ.ค. 2500                                      0 ปี 3 เดือน  5  วัน  (พลเรือน) 
 Pote Sarasin           21 Sep 1957 - 26 Dec 1957 (+2000) n/p 
นายถนอม  กิตติขจร            1 ม.ค.2501- 20 ต.ค.2501                                       0 ปี 9 เดือน  19 วัน (ทหาร)
 Thanom Kittikachorn     1 Jan 1958 - 20 Oct 1958 (+2004) military
นายสฤษดิ์ ธนะรัชต์         9 ก.พ. 2502- 8 ธ.ค.2506                                            4 ปี 10 เดือน 0  วัน (ทหาร) 
 Sarit Thanarat          9 Feb 1959 -  8 Dec 1963 (+)     military 
นายถนอม  กิตติขจร         8 ธ.ค. 2506- 14 ต.ค. 2516                                        9 ปี 10 เดือน 6  วัน  (ทหาร)  
 Thanom Kittikachorn     8 Dec 1963 - 14 Oct 1973 (+2004) military, SP (1)
นายสัญญา ธรรมศักดิ์         15 ต.ค. 2516-17 ก.พ. 2518                                      1 ปี  4 เดือน 2   วัน (กึ่งพลเรือน)
 Sanya Thammasak        15 Oct 1973 - 17 Feb 1975 (+2002) n/p 
นายเสนีย์ ปราโมช            17 ก.พ. 2518- 17 มี.ค. 2518                                     0 ปี  1 เดือน 0  วัน   (พลเรือน) 
 Seni Pramoj            17 Feb 1975 - 17 Mar 1975 (+1997) PP
นายคึกฤทธิ์ ปราโมช     17 มี.ค. 2518- 21 เม.ย.2519                                         1 ปี  1 เดือน 4  วัน   (พลเรือน) 
 Kukrit Pramoj          17 Mar 1975 - 21 Apr 1976 (+1995) PKS
นายเสนีย์ ปราโมช       21 มี.ค. 2519- ุุ6 ต.ค. 2519                                            0 ปี  6 เดือน 16 วัน  (พลเรือน) 
 Seni Pramoj            21 Apr 1976 -  6 Oct 1976 (+1997) PP

Chairman of the National Administrative Reform Council (2)
นายสงัด  ชลออยู           6 ต.ค. 2519- 23 พ.ย. 2523                                         4 ปี 1 เดือน  17 วัน  (ทหาร) 
 Sangad Chaloryu         6 Oct 1976 - 23 Nov 1980 (+1980) military (de facto ruler)

Prime Ministers 
นายธานินทร์ กรัยวิเชียร   8 ต.ค. 2519- 12 พ.ย. 2520                                          1 ปี 1 เดือน   4 วัน (กึ่งพลเรือน) 
 Thanin Kraivichien      8 Oct 1976 - 12 Nov 1977         n/p 
นายเกรียงศักดิ์ ชมะนันทน์  12 พ.ย. 2520- 3 มี.ค. 2523                                        2 ปี 3 เดือน   21วัน (ทหาร)
 Kriangsak Chomanan     12 Nov 1977 -  3 Mar 1980 (+2003) military 
นายเปรม  ติณสูลานนท์      3 มี.ค. 2523- 4 ส.ค. 2531                                         8 ปี 5 เดือน   - วัน  (ทหาร) 
 Prem Tinsulanonda       3 Mar 1980 -  4 Aug 1988         military 
นายชาิติชาย ชุณหะวัณ      4 ส.ค. 2531- 23 ก.พ. 2534                                       3 ปี 5 เดือน  20 วัน (พลเรือน) 
 Chatichai Choonhavan    4 Aug 1988 - 23 Feb 1991 (+1998) CT

Chairman of the National Peace-Keeping Council 
นายสุนทร  คงสมพงษ์         23 ก.พ. 2534 - 7 มี.ค. 2534                                     0 ปี  0 เดือน 12 วัน (ทหาร) 
 Sunthorn Kongsompong   23 Feb 1991 -  7 Mar 1991 (+1999) military

Prime Ministers 
นายอนันท์ ปันยารชุน          7 มี.ค. 2534- 7 เม.ย. 2535                                      1 ปี 1 เดือน  0 วัน  (กึ่งพลเรือน) 
 Anand Panyarachun       7 Mar 1991 -  7 Apr 1992         n/p
นายสุจินดา คราประยูร        7 เม.ย.2535- 24 พ.ค. 2535                                      0 ปี 1 เดือน  17 วัน (ทหาร) 
 Suchinda Kraprayoon     7 Apr 1992 - 24 May 1992         military
นายมีชัย  ฤชุพันธ์            24 พ.ค. 2535- 10 มิ.ย. 2535                                     0 ปี  0 เดือน  17 วัน (รักษาการ) 
 Meechai Ruchupan       24 May 1992 - 10 Jun 1992         n/p (acting)
นายอนันท์ ปันยารชุน        10 มิ.ย. 2535- 23 ก.ย. 2535                                     0 ปี  3 เดือน  13 วัน (กึ่งพลเรือน) 
 Anand Panyarachun      10 Jun 1992 - 23 Sep 1992         n/p
นายชวน หลีกภัย             23 ก.ย. 2535- 13 มิ.ย. 2538                                     2 ปี  4 เดือน 20 วัน (พลเรือน) 
 Chuan Leekpai          23 Sep 1992 - 13 Jul 1995         PP
นายบรรหาร ศิลปอาชา     13 มิ.ย.2538- 1 ธ.ค. 2539                                         1 ปี  5 เดือน 18 วัน (พลเรือน) 
 Banharn Silpa-Archa    13 Jul 1995 -  1 Dec 1996         CT
นายชวลิต ยงใจยุทธ          1 ธ.ค. 2539- 9 พ.ย. 2540                                        0 ปี 11เดือน  9 วัน (พลเรือน) 
 Chavalit Yongchaiyudh   1 Dec 1996 -  9 Nov 1997         PKWM
Chuan Leekpai           9 Nov 1997 -  9 Feb 2001         PP
นายทักษิณ ชินวัตร            9 ก.พ. 2544- 19 ก.ย. 2549                                      5 ปี  7 เดือน 10 วัน (พลเรือน)
 Thaksin Shinawatra      9 Feb 2001 - 19 Sep 2006         TRT 
นายชิดชัย วานะสิทธิยา      5 เม.ย. 2549 - 23 พ.ค. 2549                                     0 ปี  1 เดือน 18 วัน (พลเรือน) 
 Chidchai Vanasatidya   5 Apr 2006 - 23 May 2006         TRT (acting for Thaksin)

Chairman of the Council for Democratic Reform under the Constitutional Monarchy (3)
นายสนธิ บุญยะรัตน์กลิน   19 ก.ย. 2549 - 1 ต.ค. 2549                                         0 ปี  0 เดือน 12 วัน (ทหาร)  
 Sonthi Boonyaratkalin  19 Sep 2006 -  1 Oct 2006         military

Prime ministers 
นายสรายุทธ์ จุลานนท์       1 ต.ค. 2549- 29 ม.ค. 2551                                       2 ปี 3 เดือน 29 วัน(กึ่งทหาร)
 Surayud Chulanont       1 Oct 2006 - 29 Jan 2008         n/p, interim
นายสมัคร  สุนทรเวช        29 ม.ค.2551- 9 ก.ย. 2551                                        0 ปี 8 เดือน 11 วัน (พลเรือน)
 Samak Sundaravej       29 Jan 2008 -  9 Sep 2008 (+2009) PPP
นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์        9 ก.ย. 2551- 2 ธ.ค. 2551                                        0 ปี 2 เดือน 22 วัน (พลเรือน) 
 Somchai Wongsawat       9 Sep 2008 -  2 Dec 2008         PPP (acting to 18 Sep 2008)
นายชวรัตน์ ชาญวีระกุล        9 ก.ย. 2551- 2 ธ.ค. 2551                                       0 ปี 2 เดือน 22 วัน (พลเรือน) 
 Chaovarat Chanweerakul  2 Dec 2008 - 17 Dec 2008         PPP (acting)
นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ      17 ธ.ค. 2551- 8 ส.ค. 2554                                       2 ปี 7 เดือน 22 วัน (กึ่งพลเรือน)  
 Abhisit Vejjajiva      17 Dec 2008 -  8 Aug 2011         PP
น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร 8 ส.ค. 2554-                                                             (พลเรือน)
 Yingluck Shinawatra     8 Aug 2011 -                     PPT 
 
           จากสถิติโดยเฉลี่ยตั้งแต่การเปลี่ยนแปลงการปกครองจากระบอบสมบูรณาญาสิทธิราชย์มาเป็นระบอบประชาธิปไตย ปรากฎว่า
 ประเทศไทยมีการรัฐประหารถึง  18 ครั้ง (สลับการปฏิวัติเป็นบางยุค)  (2475-2555) จากการปกครองมาเป็นเวลาเกือบ 80 ปี พบว่าการ
รัฐประหารมีอายุการปกครอง ถึง 47 ปี 4 เดือน แต่เป็นการปกครองโดยฝ่ายพลเรือนที่มีการเลือกตั้ง 15 ครั้ง มีอายุการปกครองประมาณ  21 ปี 6 เดือน 
 มีรัฐบาลแบบกี่งพลเรือน และกึ่งทหารอายุการปกครองประมาณ 10 ปี 8 เดือน 
           เมื่อสรุป จะพบว่าสังคมไทยได้ลิ้มรสประชาธิปไตยที่แท้จริง หรือมีการปกครองแบบประชาธิปไตย แต่อาจได้รับการสนับสนุน
จากกลุ่มทหาร หรือฝ่ายชนชั้นสูงประมาณ 21 ปี 6 เดือนเท่านั้น  ซึ่งการปกครองที่ไม่ใช่ประชาธิปไตยหรือเป็นเผด็จการรัฐประหารมี
มีถึง 47 ปี 4 เดือน เมื่อมาบวกกับเผด็จการกึ่งพลเรือนและทหารอีกประมาณ 10 ปี 8 เดือน เมื่อรวมแล้วการปกครองแบบไม่ใช่ประ
ชาธิปไตยมีถึง 58 ปีในการปกครอง เมื่อเปรียบเทียบกับการปกครองแบบประชาธิปไตยที่เกือบจะสมบูรณ์คิดเป็น 1 ใน 3
ของการปกครองเกือบ 80 ปีที่ผ่านมา ซึ่งตรงกับดวงเมืองที่ทำให้ประเทศไทยมีการรัฐประหารมากที่สุดประเทศหนึ่งในระดับโลก
ซึ่งเป็นไปตามชะตาดวงเมืองที่ผูกดวงให้กลุ่มทหารคอยเข้ามาทำการยึดอำนาจรัฐประหารอยู่เป็นประจำ    หากประเทศไทยมีการปก
ครองแบบประชาธิปไตยอย่างสมบูรณ์แล้วไซร้ เชื่อว่าประเทศไทยจะเป็นประเทศหนึ่งที่ยิ่งใหญ่กว่าประเทศอื่น ๆ เพราะประเทศไทย
มีทรัพยากรธรรมชาติที่สมบูรณ์อันดับ 7 ของโลก  แต่การปกครองที่มีปัญหาทำให้ประเทศไทยเดินถอยหลัง มากกว่าการเดินไปข้างหน้า
ถึงเวลาแล้วหรือยังที่คนไทยทั้งประเทศจะหันมาร่วมมือกันพัฒนาการปกครองแบบประชาธิปไตยอย่างยั่งยืน และลดปัญหาการทุจริตคอรัปชั่น
ให้โอกาสแก่คนไทยทุกชนชั้นได้มีกินมีใช้ มิใช่ปล่อยให้คนไทยยากจนลงทุกวัน และมิใช่ปล่อยโอกาสให้คนบางกลุ่มมาอ้างอิง หรืออ้างความชอบธรรม
มาแย่งอำนาจจากราษฎรทั้งประเทศ จนทำให้ประเทศชาติอ่อนแอ  หากเผด็จการทหารดีจริง ทำไมประเทศไทยจึงเจริญช้า
กว่าประเทศอื่น ๆ   ทั้ง ๆ ที่โอกาสเจริญมีสูงกว่าประเทศอื่นมากมาย   เมื่อประเทศไทยเจริญคนทุกชนชั้นก็จะมีความสุข และทำให้ประเทศ
อื่น ๆ ต้องอิจฉาประเทศไทยเป็นแน่แท้  และพิสูจน์แล้วว่าประเทศเผด็จการไม่ค่อยส่งเสริมให้เกิดคุณงามความดีอย่างแท้จริง ทั้งทางด้านการเมือง
เศรษฐกิจ และสังคมที่ดีให้กับประชาชนได้   
 
 

No comments:

Post a Comment